PDA

View Full Version : Các bạn sinh viên hãy cân nhắc cẩn thận khi làm cho TCM(Tân Cương Minh)

tranquangquoc
18-05-2012, 03:44 PM
Là 1 công ty có uy tín trong lĩnh vực quảng cáo, TCM (Tân Cương Minh) khá nổi tiếng về khoản “chây ì “ lương của nhân viên, trong khi nhân viên của tất cả các chương trình hầu hết là sinh viên, không biết có phải chính sách của công ty có phải là lấy lương của nhân viên làm kinh phí hoạt động không, nhưng hầu hết các chương trình, nhân viên đều lĩnh lương muộn hơn 1 tháng trời, nhiều lúc 2-3 tháng ( kể từ ngày kết thúc chương trình). Khi làm việc thì lúc nào cũng đòi hỏi trách nhiệm của nhân viên đối với công ty, nhưng đổi lại công ty chẳng có chút trách nhiệm nào đối với tụi sinh viên thấp cổ bé họng, số phận mình do nó định đoạt mà, thích thì trả lương, không thích thì thôi, lần lừa hẹn từ tuần này qua tuần khác, tháng này qua tháng khác…uy tín của công ty chắc bị mấy tay quản lý bỏ bụng hết rồi. Còn về tác phong làm việc, mình có làm trong 1 chương trình phát mẫu dùng thử, thời gian làm việc theo quy định là 8h00, nhưng với tác phong “dây thun”, hơn 10h thậm chí 11h các bạn mới có hàng và địa điểm để làm, trong thời gian làm thì do lực lượng châm, tiếp hàng bị hạn chế ( tại mấy tay trưởng nhóm tuyển ít để ăn tiền nhiều hơn), các bạn vừa làm vừa…ngồi uống nước, năng suất giảm nghiêm trọng ( 1 ngày mất khoảng 50-70k do “thời gian chết”). Thời gian làm thì chẳng có 1 tí khoa học nào hết, ai đời đi phát sản phẩm dùng thử mà phát cả buổi tối (từ 18h-21h), phát chẳng được bao nhiêu mà nhiều lúc còn bị nghi là dân lừa đảo, đi mỏi cả chân mà toàn bị chủ nhà kêu chó ra…nói chuyện.
Mình đưa ra 1 ví dụ đơn giản nha: bạn thiều tiền, ra cầm món đồ gì đó 3tr, hơn tháng sau bạn ra chuộc, tiền lãi >300k…trong khi đó, bạn đi làm cho Tcm, giả dụ sau chương trình bạn nhận lương được 3tr, TCM giam lương của bạn hơn tháng trời; phần lời của bạn =0. Nếu cả 2 trường hợp trên xảy ra đồng thời, nghĩa là bạn đi cầm đồ để lấy tiền làm chi phí để đi làm cho TCM, thì 300k tiền lãi từ giấy cầm đồ bạn phải chịu (giờ đây nó trở thành tiền ngu, hic), trong khi đó tuần nào cũng tốn tiền điện thoại để đòi lương, gọi từ quản lý lên giám đốc, chẳng bố nào giải quyết. Đến ngày hẹn lấy lương, lên công ty thì kêu là chưa quyết toán bảng lương…..@#$%^&* (muốn chửi thề)… Với cách làm ăn như thế liệu TCM có xứng với giải “50 nhà tuyển dụng hàng đầu” , hay đó chỉ là cái danh mà nó tự tạo ra để “câu” sinh viên vào làm culy cho nó. Chủ yếu sinh viên đi làm vì thiều tiền, mà với cái cách trả lương và cách làm việc như thế thì mình khuyên tất cả các bạn nên “né” công ty này ra nếu bạn đang có ý định kiếm 1 công việc làm thêm. Good luck!!!